ഡിഎൽഎഫ് ഫ്ളാറ്റിലെ ഇ.കോളി ബാക്ടീരിയ ബാധ എന്താണ്? എങ്ങനെ പ്രതിരോധിക്കാം?

June 20, 2024

കാക്കനാട് ഡി.എല്‍.എഫ് ഫ്‌ളാറ്റില്‍ നാലുവയസുകാരിക്ക് ഇകോളി അണുബാധ ഉള്ളതായി കണ്ടെത്തിയിരുന്നു .സ്വകാര്യ ലാബില്‍ നടത്തിയ പരിശോധനയിലാണ് അണുബാധ സ്വീകരിച്ചത്. ഫ്‌ലാറ്റില്‍ ഉണ്ടായ രോഗബാധ അസോസിയേഷന്റെ പിടിപ്പുകേട് മൂലമെന്ന് രോഗബാധിതരുടെ കുടുംബങ്ങള്‍ ആരോപിച്ചു. ആരോഗ്യവകുപ്പ് ശേഖരിച്ച വെള്ളത്തിൻ്റെ സാമ്പിളുകളുടെ പരിശോധനാഫലം വ്യാഴാഴ്ച ലഭിക്കും. എന്താണ് ഇകോളി രോഗബാധ എന്നും അതെങ്ങനെ തടയണമെന്നും പലർക്കും അറിയില്ല.

ഇ.കോളി ബാക്ടീരിയ എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന രോഗാണുക്കൾ പരിസ്ഥിതി, ഭക്ഷണങ്ങൾ, വെള്ളം, മനുഷ്യരുടെയും മൃഗങ്ങളുടെയും കുടൽ എന്നിവ ഉൾപ്പെടെ പല സ്ഥലങ്ങളിലും ഇവ കാണപ്പെടുന്നു. മിക്ക ഇ.കോളികളും നിരുപദ്രവകരവും ആരോഗ്യകരമായ കുടലിൻ്റെ ഭാഗവുമാണ്. ഭക്ഷണം ദഹിപ്പിക്കാനും വിറ്റാമിനുകൾ ഉത്പാദിപ്പിക്കാനും ദോഷകരമായ അണുക്കളിൽ നിന്ന് നമ്മെ സംരക്ഷിക്കാനും E. coli സഹായിക്കുന്നു.

എന്നാൽ ചില ഇ.കോളി വയറിളക്കം, മൂത്രനാളിയിലെ അണുബാധ, ന്യുമോണിയ, സെപ്സിസ്, മറ്റ് രോഗങ്ങൾ എന്നിവയാൽ പ്രശ്നനങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നു. മലിനമായ ഭക്ഷണത്തിലൂടെയോ വെള്ളത്തിലൂടെയോ മൃഗങ്ങളുമായോ പരിസ്ഥിതികളുമായോ മറ്റ് ആളുകളുമായോ സമ്പർക്കം പുലർത്തുന്നതിലൂടെ ഇത് സംഭവിക്കാം.5 വയസ്സിൽ താഴെയുള്ള കുട്ടികൾ,65 വയസും അതിൽ കൂടുതലുമുള്ള മുതിർന്നവർ,ദുർബലമായ പ്രതിരോധശേഷി ഉള്ള ആളുകൾ എന്നിവർക്കാണ് രോഗബാധ കൂടുതൽ പ്രതിസന്ധി സൃഷ്ടിക്കുക.

ഷിഗ ടോക്‌സിൻ ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കുന്ന E. coli (STEC) അണുബാധ ഹെമോലിറ്റിക് യൂറിമിക് സിൻഡ്രോം (HUS) എന്ന ഗുരുതരമായ ആരോഗ്യ അവസ്ഥയിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം. ഇത് വൃക്ക തകരാർ, സ്ഥിരമായ ആരോഗ്യപ്രശ്നങ്ങൾ, തുടങ്ങി മരണത്തിലേക്ക് വരെ നയിച്ചേക്കാം.

എങ്ങനെ രോഗബാധ തടയാം എന്നതാണ് ആദ്യം ചിന്തിക്കേണ്ടത്. നിങ്ങളെയും മറ്റുള്ളവരെയും രോഗങ്ങളിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള ഏറ്റവും നല്ല മാർഗമാണ് കയ്യുകൾ വൃത്തിയായി സൂക്ഷിക്കുന്നത്. സുരക്ഷിതമായ കുടിവെള്ളം മാത്രം ഉപയോഗിക്കുക. തിളപ്പിച്ചാറ്റിയ വെള്ളമാണ് ഉപയോഗിക്കേണ്ടത്. തടാകങ്ങൾ, കുളങ്ങൾ, തോടുകൾ, നീന്തൽക്കുളങ്ങൾ, എന്നിവയിൽ നീന്തുകയോ കളിക്കുകയോ ചെയ്യുമ്പോൾ വെള്ളം വിഴുങ്ങരുത്.

Read also: ഇത് ജീവിതത്തിൽ ഒരിക്കൽ മാത്രം സംഭവിക്കുന്നത്; ആടുജീവതത്തിന് ആശംസകളുമായി സുര്യ

പാസ്ചറൈസ് ചെയ്ത പാലും ജ്യൂസുകളും പാസ്ചറൈസേഷൻ എന്ന പ്രക്രിയയ്ക്ക് വിധേയമായിട്ടുണ്ട്. പാസ്ചറൈസേഷൻ ഇ.കോളി ഉൾപ്പെടെയുള്ള ദോഷകരമായ അണുക്കളെ നശിപ്പിക്കുന്നു. പാൽ, പാലുൽപ്പന്നങ്ങൾ, ജ്യൂസുകൾ എന്നിവ വാങ്ങുമ്പോൾ ലേബലിൽ ‘പാസ്ചറൈസ്ഡ്’ എന്ന വാക്ക് നോക്കുക.

Story highlights- how to prevent e.coli bacteria infection