അലങ്കാരങ്ങൾക്ക് ഇലകൾ, മണ്ഡപം ഒരുക്കിയത് കരിമ്പിൽ- മാതൃകയായി സീറോ വേസ്റ്റ് കല്യാണം!

June 8, 2024

ഒരു വിവാഹം കഴിഞ്ഞാൽ ബാക്കിയാകുന്ന വേസ്റ്റ് ചെറുതല്ല. അലങ്കാരങ്ങളൊക്കെയാണ് പ്രധാന തലവേദന. പ്ലാസ്റ്റിക്കിലും മറ്റുമുള്ള അലങ്കാര വസ്തുക്കളാണ് പ്രധാന പ്രശ്നം. ഇപ്പോഴിതാ, സീറോ വേസ്റ്റ് ആശയത്തിലൂടെ നടന്ന ഒരു വിവാഹ ചടങ്ങ് ശ്രദ്ധനേടുകയാണ്. അലങ്കാരങ്ങൾ മുതൽ ഡൈനിംഗ് വരെ കുറഞ്ഞ മാലിന്യങ്ങൾ ഉറപ്പാക്കുന്ന ഒരു വിഡിയോ ആണ് കാണാൻ സാധിക്കുന്നത്.

ഡോ.പൂർവി ഭട്ട് എന്ന യുവതിയുടെ അക്കൗണ്ടിലാണ് വിഡിയോ പങ്കുവെച്ചിരിക്കുന്നത്. “ഇതാണോ വിദഗ്ധർ സീറോ വേസ്റ്റ് കല്യാണം എന്ന് പരിഗണിക്കുന്നത് എന്ന് എനിക്കറിയില്ല, എന്നാൽ പരിപാടിയിൽ ഞങ്ങൾ പ്ലാസ്റ്റിക് ഉൽപ്പാദിപ്പിച്ചില്ല. ഞങ്ങളുടെ വേസ്റ്റ് കുറയ്ക്കാൻ ഞങ്ങളാൽ കഴിയുന്നതെല്ലാം ചെയ്തു. ഇരു കുടുംബങ്ങളുടെ സഹകരണം കൊണ്ടാണ് സീറോ വേസ്റ്റ് കല്യാണം എന്ന എൻ്റെ സ്വപ്നം സാധ്യമായത്. എൻ്റെ അമ്മയാണ് എല്ലാത്തിനും പിന്നിലെ പ്രതിഭ, മുഴുവൻ പരിപാടിയും ആസൂത്രണം ചെയ്യുകയും സംഘടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു’- യുവതി വിഡിയോയ്‌ക്കൊപ്പം കുറിക്കുന്നു.

പരമ്പരാഗത രീതികൾക്ക് ബദലായി നശിക്കുന്ന ചണ ബാഗുകളിൽ സമ്മാനങ്ങൾ നൽകിയാണ് അതിഥികളെ സ്വീകരിച്ചത്. കൈകഴുകാൻ ഉപയോഗിക്കുന്ന വെള്ളം നയപരമായി മരങ്ങളിലേക്കാണ് പോകുന്നതെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തി. ഉപയോഗിച്ച വെള്ളം ചുറ്റുമുള്ള പച്ചപ്പിനെ പോഷിപ്പിക്കാൻ അനുവദിച്ചു എന്നതാണ് ശ്രദ്ധേയം.

Read also: ചൈനയിലെ ഏറ്റവും ഉയരം കൂടിയ വെള്ളച്ചാട്ടമെന്ന് ഖ്യാതികേട്ടു; പിന്നാലെ, കൂറ്റൻ പൈപ്പുവഴിയുള്ള വ്യാജ വെള്ളച്ചാട്ടമെന്ന് കണ്ടെത്തി ഹൈക്കർ

വിവാഹത്തിൻ്റെ മണ്ഡപം കരിമ്പിൻ്റെ തണ്ടിൽ നിന്ന് രൂപകല്പന ചെയ്തതാണ്. ആഘോഷങ്ങളെത്തുടർന്ന്, കരിമ്പ് പശുക്കൾക്ക് തീറ്റയായി നൽകി സീറോ വേസ്റ്റ് ഉറപ്പാക്കി. ഡിസ്പോസിബിൾ കപ്പുകളും പ്ലേറ്റുകളും ആഘോഷങ്ങളിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കിയിരുന്നു, പകരം പ്ലേറ്റുകൾക്ക് പരമ്പരാഗത വാഴയിലയും സ്റ്റീൽ ഗ്ലാസുകളും നൽകി. അലങ്കാരപ്പണികൾ പോലും മാലിന്യം തള്ളിക്കളയുന്ന ധാർമ്മികത പാലിച്ചു, മാങ്ങയുടെയും തെങ്ങിൻ്റെയും തണ്ടുകൾ, ഇലകൾ, ചില്ലകൾ എന്നിവ ആണ് അലങ്കാരത്തിന് ഉപയോഗിച്ചത്.

Story highlights- zero waste wedding