ഹൈപ്പോതൈറോയിഡിസം കൊണ്ടുള്ള മുടികൊഴിച്ചിൽ നിയന്ത്രിക്കാം

June 2, 2023

തൈറോയിഡ് നില ശരീരത്തിൽ സൃഷ്ടിക്കുന്ന പ്രശ്നങ്ങൾ ചെറുതല്ല. ഹൈപ്പോതൈറോയിഡിസം അനുഭവിക്കുന്നവർ നേരിടുന്ന പ്രധാന പ്രശ്നമാണ് മുടി കൊഴിച്ചിൽ. കുളിക്കുമ്പോഴും, മുടി ചീകുമ്പോഴുമെല്ലാം കെട്ടുപിണഞ്ഞ് പൊഴിഞ്ഞുപോകാം. പൊതുവെ എല്ലാവരിലും മുടികൊഴിച്ചിലുണ്ട്. അസുഖം ഉണ്ടെങ്കിലും ഇല്ലെങ്കിലും മുടി കൊഴിയുകയും പുതിയ മുടി കിളിർക്കുകയും ചെയ്യും. എന്നാൽ, ഹൈപ്പോതൈറോയിഡിസമുള്ളവരിൽ ദിവസേനയാണ് മുടി കൂട്ടമായി പൊഴിയുന്നത്.

വളരെയധികം മുടി നഷ്ടപ്പെടുമ്പോൾ ഉണ്ടാകുന്ന മാനസിക പ്രതിസന്ധി ചെറുതല്ല. മുടി കൊഴിച്ചിൽ ഹൈപ്പോതൈറോയിഡിസത്തിന്റെ ഒരു സാധാരണ ലക്ഷണമാണ്, കാരണം മുടി കൊഴിച്ചിൽ തടയുന്നതിനും പുതിയ മുടി വളർച്ചയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനും തൈറോയ്ഡ് ഹോർമോണിന്റെ അളവ്, പ്രത്യേക പോഷകങ്ങൾ എന്നിവ ആവശ്യമാണ്.

മുടി കൊഴിച്ചിൽ വാസ്തവത്തിൽ ആ അവസ്ഥയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണെന്ന് ഹൈപ്പോതൈറോയിഡിസം ഉള്ള പലരും മനസ്സിലാക്കുന്നില്ല. ഹൈപ്പോതൈറോയിഡിസം ഉണ്ടെങ്കിൽ, മുടി കൊഴിച്ചിൽ തടയാനും വളരാനും സഹായിക്കുന്ന കാര്യങ്ങളുണ്ട്.

ഹൈപ്പോതൈറോയിഡിസം ഉള്ള പലരിലും വാസ്തവത്തിൽ സിങ്കിന്റെ അംശം കുറവായിരിക്കും തൈറോയ്ഡ് ഹോർമോൺ നില ക്രമമാക്കുന്നതിൽ ഉൾപ്പെടുന്ന ഒരു പ്രധാന പോഷകമാണിത്. മുടിയുടെ വളർച്ചയിൽ ഉൾപ്പെടുന്ന പ്രക്രിയകൾ ഉൾപ്പെടെ സെൽ മെറ്റബോളിസത്തിന്റെ പ്രധാന ഭാഗമാണ് സിങ്ക്.

മാംസം, കക്ക, ഞണ്ട് എന്നിവയിൽ സിങ്ക് സാധാരണയായി കാണപ്പെടുന്നു. സിങ്കിന്റെ കുറവ് ശരീരത്തിൽ സ്ഥിരീകരിക്കുകയാണെങ്കിൽ, 50 മില്ലിഗ്രാം എലമെൻറൽ സിങ്ക് 3 മാസത്തേക്ക് കഴിക്കുന്നത് മുടി കൊഴിച്ചിൽ മാറ്റാൻ സഹായിക്കും.

ഹൈപ്പോതൈറോയിഡിസത്തെ ബാധിക്കുന്ന ഒപ്റ്റിമൽ തൈറോയ്ഡ് പ്രവർത്തനത്തിനുള്ള മറ്റൊരു പ്രധാന ഘടകമാണ് ഇരുമ്പ്. ഇരുമ്പിന്റെ അംശം കുറവാണെങ്കിൽ, മുടികൊഴിച്ചിൽ ഉണ്ടാകും. ഇരുമ്പ് ശരിയായി ആഗിരണം ചെയ്യുന്നുണ്ടോ ഇല്ലയോ എന്നതാണ് പ്രധാന പ്രശ്നം. ഇരുമ്പ് സമ്പന്നമായ ഭക്ഷണപദാർത്ഥങ്ങൾ കഴിക്കുന്നത് ഗുണം ചെയ്യും.

Read also: ‘മക്കൾടെ അമ്മ ഇപ്പോ വരുവേ..’; കരച്ചിലടക്കി കൂട്ടുകാരനെ ആശ്വസിപ്പിക്കുന്ന ഒരു കുഞ്ഞുചേച്ചി- വിഡിയോ

മുടി മെച്ചപ്പെടുത്താൻ എന്താണ് കഴിക്കുന്നത് എന്നതു പോലെ പ്രധാനമാണ് മുടിയിൽ നേരിട്ട് ഉപയോഗിക്കുന്ന വസ്തുക്കളും. അതുകൊണ്ട് വിഷലിപ്തമായ ഷാംപുവും കണ്ടീഷണറും ഉപയോഗിക്കുക. തലയോട്ടിയുടെ സ്വഭാവം അനുസരിച്ച് അവ തിരഞ്ഞെടുക്കുക.

Story highlights- Steps to Stop Hypothyroidism Hair Loss