‘ഏലയ്ക്കക്കും ചിലതൊക്കെ ചെയ്യാനുണ്ട്’; ആരോഗ്യം മെച്ചപ്പെടുത്തും സുഗന്ധവ്യഞ്ജനം!

January 16, 2024

ഏഷ്യൻ പാചകരീതികളിൽ സാധാരണയായി ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു സുഗന്ധവ്യഞ്ജനമാണ് ഏലം. അവശ്യ പോഷകങ്ങളാലും ബയോ ആക്റ്റീവ് സംയുക്തങ്ങളാലും സമ്പന്നമായതിനാൽ ഇതിന് നിരവധി ആരോഗ്യ ഗുണങ്ങളുണ്ട്. ഏലയ്ക്ക കഴിക്കുന്നതിന്റെ വിവിധ ആരോഗ്യ ഗുണങ്ങൾ എന്തൊക്കെയെന്ന് നോക്കാം. (Amazing Health Benefits of consuming Cardamom)

ദഹനത്തെ സഹായിക്കുന്നു:

ഏലയ്ക്കയിൽ അവശ്യ എണ്ണകൾ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. പ്രാഥമികമായി ഇതിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന സിനിയോൾ ദഹനം വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്ന് കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് ദഹനത്തിന് സഹായകമാകുന്ന എൻസൈമുകളുടെ ഉത്പാദനത്തെ ഉത്തേജിപ്പിക്കുകയും ദഹനക്കേട്, വീക്കം, മലബന്ധം എന്നിവ തടയുകയും ചെയ്യുന്നു.

ആന്റിഓക്‌സിഡന്റ് ഫലങ്ങൾ:
ശരീരത്തിലെ ഹാനികരമായ ഫ്രീ റാഡിക്കലുകളെ നിർവീര്യമാക്കാൻ സഹായിക്കുന്ന ആന്റിഓക്‌സിഡന്റുകളുടെ സമ്പന്നമായ ഉറവിടമാണ് ഏലം. ടെർപെൻസ്, ഫ്ലേവനോയ്ഡുകൾ തുടങ്ങിയ ആന്റിഓക്‌സിഡന്റുകൾ കോശങ്ങളെ ഓക്‌സിഡേറ്റീവ് സ്ട്രെസ്സിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കുകയും ക്യാൻസർ, ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖങ്ങൾ തുടങ്ങിയ വിട്ടുമാറാത്ത രോഗങ്ങളുടെ സാധ്യത കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

Read also: രാവിലെ ചൂടുവെള്ളം കുടിച്ചാല്‍ അമിതഭാരം കുറയുമോ? വിദഗ്ധര്‍ പറയുന്നത് ഇങ്ങനെ

ക്യാൻസർ വിരുദ്ധ ഫലങ്ങൾ:
ക്യാൻസർ വിരുദ്ധ ഗുണങ്ങൾ പ്രകടിപ്പിക്കുന്ന ലിമോണീൻ, സിനിയോൾ തുടങ്ങിയ സംയുക്തങ്ങൾ ഏലയ്ക്കയിൽ അടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്. ഇവ ക്യാൻസർ കോശങ്ങളുടെ വളർച്ചയെ തടയുകയും സ്തനാർബുദം, വൻകുടൽ ക്യാൻസർ എന്നിവയുൾപ്പെടെ വിവിധതരം ക്യാൻസറുകളിൽ അർബുദ കോശങ്ങൾ നശിപ്പിക്കാൻ സഹായിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

വായുടെ ആരോഗ്യം സംരക്ഷിക്കുന്നു:
ഏലത്തിലെ ആന്റിമൈക്രോബിയൽ ഗുണങ്ങൾ വായിലെ അണുബാധകളെ ചെറുക്കാനും വായുടെ ആരോഗ്യം മെച്ചപ്പെടുത്താനും സഹായിക്കുന്നു. ഏലക്ക വിത്ത് ചവയ്ക്കുകയോ അതിന്റെ സത്ത് ഉപയോഗിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നത് വായ് നാറ്റം, മോണയിലെ അണുബാധ, പല്ല് നശീകരണം എന്നിവയ്ക്ക് കാരണമാകുന്ന ബാക്ടീരിയകളെ ചെറുക്കാൻ സഹായിക്കും.

ശ്വാസകോശത്തിന്റെ ആരോഗ്യം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നു:
ഏലയ്ക്കയുടെ എക്സ്പെക്ടറന്റ് ഗുണങ്ങൾ ശ്വാസകോശാരോഗ്യത്തിന് ഗുണം ചെയ്യും. കഫം പുറന്തള്ളാൻ ഇത് സഹായിക്കുന്നു, ചുമ, ആസ്ത്മ തുടങ്ങിയ ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ ബുദ്ധിമുട്ടുകളുടെ ലക്ഷണങ്ങളിൽ നിന്ന് മോചനം നേടുന്നു.

Story highlights: Amazing Health Benefits of consuming Cardamom