ശരീരത്ത് പ്രവേശിച്ചാൽ 48 മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ മരണം; ജപ്പാനിൽ പടർന്ന് പിടിച്ച് മംസംതീനി ബാക്റ്റീരിയ

June 18, 2024

കൊവിഡ് -19 പാൻഡെമിക്കിൻ്റെ വരവ് ലോകത്തിന്റെ എല്ലാരീതിയിലുള്ള കാര്യങ്ങളെയും വല്ലാതെ ബാധിച്ചിരുന്നു. വർഷങ്ങൾ നീണ്ട അതിജീവനത്തിനൊടുവിൽ ഇപ്പോഴിതാ, മനുഷ്യരാശി ഒരു പുതിയ ഭീഷണിയെ അഭിമുഖീകരിക്കുന്നു: സ്ട്രെപ്റ്റോകോക്കൽ ടോക്സിക് ഷോക്ക് സിൻഡ്രോം എന്നറിയപ്പെടുന്ന മാംസം ഭക്ഷിക്കുന്ന ബാക്ടീരിയൽ അണുബാധയാണിത്.

ഈ വൈറൽ അണുബാധ ഉണ്ടായാൽ 48 മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ മാരകമായേക്കാം. മരണവും സംഭവിക്കും. ജപ്പാനിലെ നാഷണൽ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഇൻഫെക്ഷ്യസ് ഡിസീസസിൽ നിന്നുള്ള സമീപകാല ഡാറ്റ സൂചിപ്പിക്കുന്നത് എസ്ടിഎസ്എസ് കേസുകളിൽ ആശങ്കാജനകമായ വർദ്ധനവാണ്. ഈ വർഷം ഏകദേശം 1,000 അണുബാധകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടു. (What is Streptococcal Toxic Shock Syndrome)

Read also: തട്ടിപ്പിന്റെ മറ്റൊരു മുഖം; കരുതിയിരിക്കാം, വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് വേരിഫിക്കേഷൻ കോളുകൾ അറ്റൻഡ് ചെയ്യുമ്പോൾ!

സ്ട്രെപ്റ്റോകോക്കൽ ടോക്സിക് ഷോക്ക് സിൻഡ്രോം, ഗ്രൂപ്പ് എ സ്ട്രെപ്റ്റോകോക്കസ് (ജിഎഎസ്) ബാക്ടീരിയയിൽ നിന്നാണ് ഉണ്ടാകുന്നത്. ഇത് ശരീരത്തിൽ തീവ്രമായ കോശജ്വലന പ്രതികരണത്തിന് കാരണമാകുന്ന വിഷവസ്തുക്കളെ പുറത്തുവിടുന്നു. ഇത് ദ്രുതഗതിയിലുള്ള ടിഷ്യു ശോഷണം, കഠിനമായ വേദന, ഷോക്ക് എന്നിവയിലേക്ക് നയിക്കുന്നു. അണുബാധ രക്തപ്രവാഹത്തിലൂടെ അതിവേഗം പടരുന്നു, ഇത് ചുരുങ്ങിയ സമയത്തിനുള്ളിൽ ഒന്നിലധികം അവയവങ്ങളുടെ പരാജയത്തിന് കാരണമാകുന്നു.

ജപ്പാനിൽ നിന്നാണ് ഉത്ഭവം എങ്കിലും, യാത്രയിലൂടെയുള്ള അന്താരാഷ്ട്ര വ്യാപനത്തെക്കുറിച്ച് ആശങ്കയുണ്ട്. നല്ല ശുചിത്വം, മുറിവുകൾക്ക് വേഗത്തിലുള്ള ചികിത്സ തുടങ്ങിയ പ്രതിരോധ നടപടികൾ നിർണായകമാണ്. കഠിനമായ വേദന, കടുത്ത പനി, മുറിവേറ്റ ഭാഗത്ത് ചുവപ്പ് തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങൾ കണ്ടാൽ ഉടനടി വൈദ്യസഹായം തേടേണ്ടതാണ്.

Story highlights- What is Streptococcal Toxic Shock Syndrome