ചൊവ്വയിലെ ജീവന്റെ സാന്നിധ്യം തിരിച്ചറിയാൻ പുതിയ പേടകവുമായി നാസ

January 2, 2020

ചൊവ്വയിലെ ജീവന്റെ സാന്നിധ്യം തിരിച്ചറിയുന്നതിനും പുതിയ പര്യവേഷണങ്ങൾക്കുമായി നാസ പുതിയ പേടകം അവതരിപ്പിച്ചു. മാർസ് 2020 യാണ് നാസ അവതരിപ്പിച്ചത്. ചുവന്ന ഗ്രഹത്തിലെ ജീവന്റെ നിലനിൽപ്പിനെക്കുറിച്ച് അറിയുന്നതിനും ചൊവ്വ ദൗത്യങ്ങളെ തിരിച്ചറിയുന്നതിനുമായാണ് പുതിയ പേടകം അവതരിപ്പിക്കുന്നത്.

‘2020 മാസ് റോവറി’ന്റെ ആദ്യ പരീക്ഷണം നേരത്തെ നടന്നിരുന്നു. ഈ വർഷം പകുതിയോടെ (ജൂലൈയിൽ) നാസയുടെ ഈ പേടകം ഭൂമിയിൽ നിന്നും പറന്നുയരും. ഏഴ് മാസങ്ങൾ പിന്നിട്ട് 2021 ഫെബ്രുവരിയോടുകൂടി 2020 മാസ് റോവർ നാസയിൽ ഇറങ്ങും. ഇതോടെ ചൊവ്വയിൽ ഇറങ്ങുന്ന അഞ്ചാമത്തെ അമേരിക്കൻ പര്യവേഷണ വാഹനമാകും ഇത്.

Read also: കുസൃതികാട്ടി ഒരു കുട്ടി കുരങ്ങൻ; വൈറൽ വീഡിയോ കാണാം

ഒരു ചെറിയ കാറിനോളം വലുപ്പമാണ് 2020 മാസ് റോവറിനുള്ളത്. ആറു ചക്രങ്ങളും 23 ക്യാമറകളും രണ്ടു ചവികളുമാണ് ഈ മാസ് റോവറിനുള്ളത്. ചൊവ്വയിലെ കാറ്റിന്റെ ഗതി അറിയുന്നതിനാണ് ഈ ചെവികൾ. ഒപ്പം പാറകൾ നിറഞ്ഞ പ്രതലത്തിലൂടെയുള്ള സഞ്ചാരം എളുപ്പമാക്കാൻ ഈ ചക്രങ്ങളും സഹായിക്കും. ചൊവ്വയിലെ ജീവന്റെ സാന്നിധ്യം തിരിച്ചറിയുക എന്നതാണ് മാസ് റോവറിന്റെ പ്രധാന ലക്ഷ്യം. ചുവന്ന ഗ്രഹത്തിലെ ജീവന്റെ അംശം കണ്ടെത്തുന്നതിനായി പല പരീക്ഷണങ്ങളും മാർസ് 2020 നടത്തും.