ഭക്ഷണം കഴിക്കാൻ തിടുക്കം വേണ്ട; പോഷകങ്ങൾ നഷ്ടമായേക്കാം!

February 2, 2024

വേഗതയേറിയ ലോകത്ത്, തിരക്കിട്ടുള്ള ജോലികൾക്കിടയിൽ തിരക്കിട്ട് ഭക്ഷണം കഴിക്കാനുള്ള പ്രവണത ആളുകളിൽ കൂടുതലാണ്. തിരക്കുകൾക്കിടയിൽ ആസ്വദിച്ച് സമാധാനത്തോടെ ഭക്ഷണം കഴിക്കാൻ പലപ്പോഴും നാം മറന്ന് പോകുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ഭക്ഷണത്തോടുള്ള ഈ തിരക്കിട്ട സമീപനം പുനർവിചിന്തനം ചെയ്യാൻ സമയമായി. ഭക്ഷണം സാവധാനത്തിൽ ആസ്വദിക്കുന്നതിനുള്ള ചില കാരണങ്ങൾ നോക്കാം. (Reasons to not consume food in a hurry)

പെട്ടെന്ന് ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് ദഹനപ്രക്രിയയെ തടസ്സപ്പെടുത്തും. ഭക്ഷണം നന്നായി ചവയ്ക്കുന്നതും ദഹന എൻസൈമുൾ പോഷകങ്ങളെ തകർക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നതും കാര്യക്ഷമമായ ദഹനത്തിനും പോഷകങ്ങൾ ആഗിരണം ചെയ്യുന്നതിനും അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്.

ഓരോ പിടി ഭക്ഷണവും ആസ്വദിക്കാൻ സമയമെടുക്കുന്നത് പോഷകങ്ങൾ കൂടുതൽ ഫലപ്രദമായി ആഗിരണം ചെയ്യാൻ ശരീരത്തെ അനുവദിക്കുന്നു. ഭക്ഷണം ശരിയായി ചവയ്ക്കുമ്പോൾ, ദഹനവ്യവസ്ഥയ്ക്ക് കഴിക്കുന്ന ഭക്ഷണത്തിൽ നിന്ന് പരമാവധി പോഷകമൂല്യം വേർതിരിച്ചെടുക്കാൻ കഴിയും.

Read also: അകാരണമായി ശരീര ഭാരം കുറയുന്നുണ്ടോ..? ഗുരുതരമായ ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നത്തിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം

തിടുക്കത്തിൽ കഴിക്കുന്ന ഭക്ഷണം രുചികളുടെയും ടെക്സ്ചറുകളുടെയും പൂർണ്ണ ആസ്വാദനം നഷ്‌ടപ്പെടുത്തുന്നതിന് ഇടയാക്കിയേക്കാം. തിരക്കിട്ട് ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് ദഹനവ്യവസ്ഥയെ സമ്മർദ്ദത്തിലാക്കുകയും ആകെയുള്ള ക്ഷേമത്തെ ബാധിക്കുകയും ചെയ്യും. ശാന്തമായി ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നതിലൂടെ ഭക്ഷണവുമായി നല്ല ബന്ധം വളർത്തുകയും വൈകാരിക ആരോഗ്യത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

വേഗതയും കാര്യക്ഷമതയും പലപ്പോഴും വിലമതിക്കുന്ന ഒരു ലോകത്ത്, ഭക്ഷണം ആസ്വദിക്കാൻ വേഗത കുറയ്ക്കുന്ന പ്രവൃത്തി വിപരീതമായി തോന്നിയേക്കാം. മെച്ചപ്പെട്ട ദഹനം മുതൽ ശ്രദ്ധാപൂർവമായ ഭക്ഷണ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ വരെ, ഭക്ഷണത്തോട് സാവധാനമുള്ള സമീപനം സ്വീകരിക്കുന്നത് ആകെയുള്ള ആരോഗ്യത്തിനും ക്ഷേമത്തിനും കാരണമാകും.

Story highlights: Reasons to not consume food in a hurry