ഡെങ്കിപ്പനി വ്യാപകം; പ്രതിരോധിക്കാൻ ഇതാ ചില മാർഗങ്ങൾ

June 23, 2023

ഡെങ്കിപ്പനിയും മറ്റ് ഗുരുതരമായ രോഗങ്ങളും കേരളത്തിൽ വർധിക്കുകയാണ്. കൊതുക് കടിയാൽ പടരുന്ന വൈറൽ രോഗത്തിന്റെ പരിണിതഫലങ്ങൾ കരുതിയിരിക്കാം. ഡെങ്കിപ്പനി ബാധിച്ചവർക്ക് പലപ്പോഴും ഉയർന്ന താപനില, തലവേദന, ശരീരവേദന, ഓക്കാനം, എന്നിവ അനുഭവപ്പെടും. ഡെങ്കി വൈറസ് പരത്തുന്ന ഈഡിസ് കൊതുകുകളുടെ എണ്ണം വേനൽക്കാലത്തിന്റെ ആദ്യ ദിവസങ്ങളിൽ വർദ്ധിച്ചതിനാൽ ഡെങ്കി വൈറസിനെ പ്രതിരോധിക്കാൻ സഹായിക്കുന്നതിന്, ഇതാ ചില മാർഗങ്ങൾ.

ഈഡിസ് കൊതുകുകൾ സാധാരണയായി പുലർച്ചെ മുതൽ രാത്രിയാകുന്നതിന് രണ്ട് മണിക്കൂർ മുമ്പ് വരെ സജീവമായിരിക്കും. പ്രകൃതിദത്തവും കൃത്രിമവുമായ വെളിച്ചം തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസം തിരിച്ചറിയാൻ കഴിയാത്തതിനാൽ, ഈ കൊതുകുകൾ തിളങ്ങുന്ന പ്രദേശങ്ങളിൽ കൂടുതൽ ആക്രമിക്കുന്നതായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. സാധ്യമെങ്കിൽ എല്ലാ വിൻഡോകളും നല്ല നെറ്റ് സ്ക്രീനുകൾ കൊണ്ട് മൂടുക. നിങ്ങൾ കൂടുതൽ ഉയർന്ന നിലകളിലാണ് താമസിക്കുന്നതെങ്കിൽ, കിടപ്പുമുറി ഒഴികെയുള്ള സ്ഥലങ്ങളിൽ വ്യക്തമായ സ്കൈലൈറ്റ് ഇടുക.

ഡെങ്കിപ്പനി കൊതുകുകൾ സാധാരണയായി കർട്ടനുകൾ, കിടക്കകൾ, സിങ്കുകൾ, വാർഡ്രോബ് മുതലായവയ്ക്ക് പിന്നിൽ മറഞ്ഞിരിക്കും. ജനാലകൾ അടയ്ക്കുന്നതിൽ ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെങ്കിൽ, കൊതുകുകളെ ഒഴിവാക്കാൻ കഴിയില്ല. അതിനാൽ ജനലുകളിൽ മുകളിലോ അടുത്തോ നിങ്ങൾക്ക് ഒരു അൾട്രാവയലറ്റ് ലൈറ്റ് ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യാം. അൾട്രാവയലറ്റ് രശ്മികളിൽ ഏത് പ്രാണികളും ചാകും.

ടയറുകൾ, റബ്ബർ കവറുകൾ, ചെടിച്ചട്ടികൾ, പെറ്റ് വാട്ടർ ബൗളുകൾ, സിങ്കുകൾ തുടങ്ങിയ കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന വെള്ളമുള്ള പാത്രങ്ങളിലാണ് ഡെങ്കിപ്പനി പരത്തുന്ന കൊതുകുകൾ തഴച്ചുവളരുന്നത്. അതിനാൽ പൂച്ചട്ടികൾ ഊറ്റിയും വെള്ളം നിറച്ച പാത്രങ്ങൾ മാറ്റിയും നീക്കം ചെയ്തും വീട്ടിൽ നിന്ന് അനാവശ്യമായ വെള്ളം നീക്കം ചെയ്യുക.

Read Also: ക്ഷണിക്കപ്പെട്ടവരാരും വന്നില്ല; അഞ്ചു വയസുകാരിയുടെ പിറന്നാൾ ആഘോഷമാക്കി അപരിചിതർ- വിഡിയോ

ശക്തമായ രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനമുണ്ടെങ്കിൽ ശക്തമായി നില്ക്കാൻ സാധിക്കും. അതിനാൽ, ഡെങ്കിപ്പനി വരാതിരിക്കാനുള്ള ഏറ്റവും നല്ല മാർഗം ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം, എല്ലാ ദിവസവും വ്യായാമം, നിങ്ങളുടെ ജീവിതത്തിൽ മറ്റ് നല്ല മാറ്റങ്ങൾ വരുത്തുക എന്നിവയിലൂടെ നിങ്ങളുടെ പ്രതിരോധശേഷി വർദ്ധിപ്പിക്കുക എന്നതാണ്. വാസ്തവത്തിൽ, നല്ല ഉറക്കം ലഭിക്കുന്നതിനും ശക്തമായ പ്രതിരോധശേഷിയുള്ള ഡെങ്കിപ്പനിയിൽ നിന്ന് സ്വയം പരിരക്ഷിക്കുന്നതിനും കൊതുകുവലയ്ക്ക് കീഴിൽ ഉറങ്ങുക.

Story highlights- How to prevent dengue fever